
4.2 Athari za kiuchumi 

Mfugaji anaathirika kiuchumi kwa kulazimika; 

kukinga na kuzuia maradhi ya mifugo. 

Kuharibu au kutupa chakula kitokanacho 
na mifugo ambayo hayajakidhi kiwango cha 
usalama 
dawa za mifugo kwa kikomo kisicho salama 
kwa binadamu. 

Kumbuka: - Utumiaji wa dawa za mifugo kupita 
kiwango kilichoainishwa kwa 
wanyama wazalishao maziwa 
unaweza kusababisha uwepo wa 

na bidhaa zake. Mathalan kwa 
bidhaa za maziwa zinazohitaji 

utengenezaji wake kwa mfano; 

maziwa yenye mabaki ya dawa za 
mifugo hushindwa kuchachuka. Hii 
inasababishwa na bakteria wafaao 
kwa uchachushaji kushindwa 
kuzaliana.  

5. 

wa thamani hususan shambani kwa kuwa mlaji wa 

wa mabaki hayo. 

Ni muhimu kwa mfugaji kuhakikisha mabaki ya 

mifugo.

kula.

Kumbuka: - Uelewa juu ya athari za kiafya 
na kiuchumi kwa kila mmoja 
kutachangia kupunguza na 
kuondokana na madhara ya 

chakula.
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5. Udhibiti wa mabaki ya dawa za mifugo katika 
     vyakula vitokanavyo na mifugo

Udhibiti wa mabaki ya dawa za mifugo katika chakula ni muhimu 

kuzingatiwa katika mnyororo wa thamani hususan shambani kwa kuwa 

mlaji wa mwisho ni vigumu kudhibiti au kutambua uwepo wa mabaki hayo.  

  

  Ni muhimu kwa mfugaji kuhakikisha mabaki ya dawa za mifugo 

kwenye mazao ya mifugo hayazidi kikomo salama kwa kuzingatia 

yafuatayo: -

• Kuzingatia ushauri wa kitaalam katika matumizi sahihi ya dawa za 

  mifugo, 

• Utumiaji wa dawa za mifugo uzingatie maelekezo yaliyoandikwa 

   kwenye lebo, 

• Kuzingatia muda wa kuisha dawa katika mwili wa mfugo 

  (withdraw period)

• Kuweka kumbukumbu za matibabu ya mifugo.

• Kuepuka utupaji holela wa dawa unaoweza kupelekea mifugo 

kufikia na kula. 

Kumbuka: - Uelewa juu ya athari za kiafya na kiuchumi kwa kila

                    mmoja kutachangia kupunguza na kuondokana na 

                    madhara ya mabaki ya dawa za mifugo katika chakula. 
                    

6. Hitimisho

Udhibiti wa mabaki ya dawa za mifugo ni muhimu kwa kuwa 

inachangia katika kuhakikisha upatikanaji wa chakula salama 

kitokanacho na mifugo. Aidha, matumizi yasiyo sahihi ya dawa 

za mifugo, husababisha usugu wa vimelea vya magonjwa kwa 

dawa, kuharibika kwa chakula kitokanacho mifugo na kuongeza 

gharama za matibabu.

Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa anwani 
zifuatazo:
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OFISI ZA KANDA:
NYANDA ZA JUU KUSINI

(Iringa,Mbeya, Njombe and Songwe)
Jengo la NHIF, Ghorofa ya 7
S.L.P.1674 Mbeya, Tanzania

Simu: 025 2502848/ Nukushi: 025 2502848

KANDA YA ZIWA
(Geita, Kagera, Mara, Mwanza, Simyu and Shinyanga)

Jengo la NSSF ,Ghorofa ya 3
S.L.P.1814 Mwanza, Tanzania

Simu: 028 2505044/ Nukushi: 028 2505044

KANDA YA KASKAZINI
(Arusha, Kilimanjaro, Manyara and Tanga)
Ngorongoro Tourist Center, Ghorofa ya 6

S.L.P.2399 Arusha,Tanzania
Simu: 027 2520143 / Nukushi: 027 2520143

KANDA YA KATI
(Dodoma, Singinda, and Tabora)
Kambarage Tower, Ghorofa ya 6
S.L.P.2956, Dodoma,Tanzania

Simu: 026 2320310 / Nukushi: 0262320310

KANDA YA KUSINI
(Lindi, Mtwara, and Ruvuma)

Jengo la PSSSF, Sokoine House, Ghorofa ya 3
S.L.P.1396 Mtwara, Tanzania

Simu: 023 2334477 / Nukushi: 023 2334477

KANDA YA MAGHARIBI
(Katavi, Kigoma, and Rukwa)

Jengo la NSSF (Mafao House), Ghorofa ya 2
S.L.P.1276 Kigoma,Tanzania

Simu: 028 2804023/ / Nukushi: 028 2804023

KANDA YA MASHARIKI
(Dar es, Salaam, Morogoro na Pwani )

Jengo la PSSSF (Commerical Complex) Ghorofa ya 4
S.L.P.9425, Dar es Salaam
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Shirika la Viwango Tanzania (TBS) ni Shirika la umma lilio chini ya

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara ambalo linatekeleza

majukumu yake kama ilivyoanishwa katika Sheria ya Viwango,

Sura 130. Moja ya majukumu hayo ni kusimamia masuala ya 

chakula salama ili kulinda afya ya jamii na kuwezesha biashara.

Chakula kitokanacho na mifungo kama vile nyama, maziwa na

mayai ni mojawapo ya vykaula vinavyotakiwa kuwa salama kwa

mlaji. Dawa za mifugo hutumika kuzuia, katibu au kupunguza

magonjwa au majeraha kwa wanyama pori na wanyama wa

wafugwao. Hata hivyo, dawa za mifugo zisipotumika kwa

usahihi zinasababisha chakula kitokanacho na mifugo kutokuwa

binadamu. Dawa za mifugo kwa ajili ya kuharakisha ukuaji 

zimepigwa marufuku hapa nchini.

 

Matumizi yasiyo sahihi ya dawa za mifugo husababisha uzalishwaji wa 

chakula kitokanacho na mifungo kuwa mabaki ya dawa za mifugo 

mabaki ya dawa za mifugo yanapozidi kikomo salama kwa mlaji

(Maximum Residue Limit MRLs ) hupelekea chakula husika 

kutokuwa salama. Vikomo salama vya mabaki ya dawa za mifugo

kwenye vyakula vitokanavyo na mifugo huwekwa kimataifa kupitia

kamati ya kitaalamu ya CodexAlimentarius Commission iliyo chini ya

Shirika la Afya Duniani na Shirika la Chakula na Kilimo Duniani (WHO/FAO) 

 na shirika la kuasiliwa na TBS kuwa viwango vya kitaifa.

1. UTANGULIZI

Matumizi ya dawa za mifugo

1.
2. Mabaki ya dawa za mifugo katika chakula 
     kitokanacho na mifugo 

Matumizi ya dawa za mifugo kwa wanyama huweza kuwa kisababishi

cha uwepo wa mabaki ya dawa katika chakula kitokanacho na mifugo. 

Hii inatokana na wadau kutokuzingatia kanuni bora za ufugaji. 

3. Visababishi vya uwepo wa mabaki ya dawa za
mifugo katika chakula kitokanacho na mifugo

Kwa namna gani?

kutokuzingatia muda unaoshauri kabla ya kutumia chakula
kitakanacho na mifugo waliotibiwa.

• Kutokufuata maelezo ya matumizi ya dawa kama yalivyoainishwa 
  kwenye lebo (matumizi ya dawa kwa kiasi tofauti na ilivyoelekezwa, 
  au kwa wanyama ambao haijashauriwa)

• Matumizi ya vifaa vilivyochafuliwa na dawa (kutokuosha vifaa 
  vinavyotumika kuchanganyia au kuchoma/kulisha dawa, kupimia, 
  au makosa wakati wa kuchanganya dawa);  
 

• Uwekaji holela wa dawa, unaoweza kusababisha wanyama kuzifikia 
na kula dawa hizo

• Kutumia dawa bila kushauriwa na mtaalamu wa mifugo

• Matumizi ya dawa zisizoruhusiwa kutibu mifugo

• Matumizi ya viuavijiumbe maradhi (antimicrobials) kwenye chakula 
   cha mifugo kama kinga au kwa ajili ya kuharakisha ukuaji
   

4. Athari zitokanazo na uwepo wa mabaki ya dawa za 
    mifugo katika chakula

Ingawa, dawa za mifugo zina umuhimu mkubwa katika kutibu, kuzuia 

na kupambana na magonjwa ya mifugo, zina athari za kiafya na 

kiuchumi. 

Kumbuka: - Mabaki ya dawa za mifugo kwa kikomo kisicho salama 

                 husababisha usugu wa vimelea vya magonjwa kwa dawa.

4.1 Athari za kiafya
Madhara ya kiafya   kwa binadamu mbali na kusababisha usugu wa 
vimelea vya magonjwa kwa dawa ni pamoja na: 

• Mzio, 

• Saratani,

• Kuathirika kwa vinasaba  

• Kuharibu hali ya mazingira ya vimelea rafiki katika 

  tumbo la binadamu.  

4.2 Athari za kiuchumi 
Mfugaji anaathirika kiuchumi kwa kulazimika; 

• kutumia gharama kubwa katika kutibu, kukinga na kuzuia maradhi 
   ya mifugo. 
 
   Kuharibu au kutupa chakula kitokanacho na mifugo ambayo 
   hayajakidhi kiwango cha usalama mfano, maziwa yenye mabaki 
  ya dawa za mifugo kwa kikomo kisicho salama kwa binadamu.

Kumbuka:- Utumiaji wa dawa za mifugo kupita kiwango 

                    kilichoainishwa kwa wanyama wazalishao maziwa 

                   unaweza kusababisha uwepo wa mabaki ya dawa 

                   katika maziwa na bidhaa zake. Mathalan kwa bidhaa 

                   za maziwa zinazohitaji kuchachushwa wakati wa 

                   utengenezaji wake kwa mfano; mtindi na jibini 

                   zikitengenezwa kwa maziwa yenye mabaki ya dawa za 

                   mifugo hushindwa kuchachuka. Hii inasababishwa na 

                   bakteria wafaao kwa uchachushaji kushindwa kuzaliana.

•

•


